Kukua kwa 'Mapinduzi' ya Glyphosate - Watumiaji Wanataka Majibu

magazeti Barua pepe Kushiriki Tweet

Na Carey Gillam 

Wanaiita "mapinduzi" ya glyphosate. Wateja ulimwenguni kote wanaamka na ukweli kwamba wanaishi katika ulimwengu uliojaa dawa ya kuua magugu inayojulikana kama glyphosate. Na hawapendi hata kidogo.

Kwa miaka kadhaa iliyopita, wanasayansi wengine wamekuwa wakionya kuwa ahadi za usalama wa mazingira na usalama wa muda mrefu zinazohusiana na glyphosate, kingo kuu katika jina la Roundup ya Monsanto, haiwezi kuwa kama chuma kama ilivyosisitizwa. Matokeo ya mwaka jana na wataalam wa utafiti wa saratani wa Shirika la Afya Ulimwenguni kwamba glyphosate "pengine" ni kasinojeni ya binadamu ilisababisha dhoruba ambayo inakua tu moto siku. Wateja huko Merika, Ulaya na kwingineko sasa wanadai kwamba wasimamizi waongeze na kuzuia au kupiga marufuku dawa za kuulia wadudu za glyphosate - zinazotumiwa sana ulimwenguni - kulinda afya ya binadamu na mazingira.

Leseni ya sasa ya Glyphosate ya matumizi katika EU inaisha mnamo Juni, na Umoja wa Ulaya umecheleweshwa hivi karibuni kufanya uamuzi juu ya kuongeza usajili kwa sababu ya utata.

The Wakala wa Ulinzi wa Mazingira wa Amerika vile vile umewekwa. Mwezi uliopita ombi lililosainiwa na maelfu ya Wamarekani liliwasilishwa kwa EPA kutaka glyphosate ifutwe Amerika. Kikundi cha wanasayansi na wanaharakati wa Merika wana mkutano uliopangwa na EPA mnamo Juni 14 kujaribu kushawishi shirika la udhibiti linahitaji kuzuia au kupiga marufuku glyphosate. Wakala unajaribu kumaliza tathmini mpya ya hatari ya kemikali.

Mafuta zaidi yaliongezwa kwenye moto wiki hii wakati muungano wa wanasayansi na wanaharakati wanaofanya kazi kwa kile wanachokiita "Mradi wa Detox”Ilitangaza kuwa upimaji katika maabara ya Chuo Kikuu cha California San Francisco ulifunua glyphosate katika mkojo wa asilimia 93 ya kikundi cha sampuli cha watu 131. Kikundi kilisema kilitumia njia inayojulikana kama kioevu cha chromatografia-spectrometry au LC / MS / MS, kuchambua mkojo na sampuli za maji. (Kikundi kilisema hakikupata mabaki ya glyphosate kwenye maji ya bomba.) Takwimu zaidi kutoka kwa utafiti huu wa ufuatiliaji wa bio za umma zitatolewa baadaye mnamo 2016, kulingana na kundi linalosimamia upimaji huo.

Katika vipimo vya mkojo, glyphosate iligunduliwa kwa kiwango cha wastani cha sehemu 3.096 kwa bilioni (PPB) na watoto walio na viwango vya juu zaidi na wastani wa 3.586 PPB, kulingana na Henry Rowlands, mkurugenzi wa Mradi wa Detox.

Vikundi vya kibinafsi tayari vimekuwa vikijaribu vyakula kwa mabaki ya glyphosate kwa kukosekana kwa upimaji na Utawala wa Chakula na Dawa (FDA), na wamepata mabaki katika bidhaa anuwai kwenye rafu za duka. Glyphosate hutumiwa sana katika utengenezaji wa mazao mengi ya chakula, haswa na mazao ya kibayoteki yaliyotengenezwa kwa vinasaba kuvumilia kunyunyiziwa moja kwa moja na glyphosate. FDA ilisema mnamo Februari it ingeanza upimaji mdogo wa mabaki ya chakula, lakini imetoa maelezo machache.

Michael Antoniou, mtaalam wa maumbile kutoka London ambaye amekuwa akisoma wasiwasi wa glyphosate kwa miaka na anaunga mkono Mradi wa Detox, alisema upimaji zaidi unahitajika. "Pamoja na kuongezeka kwa ushahidi kutoka kwa tafiti za maabara zinazoonyesha kuwa dawa ya kuua magugu inayotokana na glyphosate inaweza kusababisha magonjwa anuwai sugu kupitia njia nyingi, imekuwa muhimu kuhakikisha viwango vya glyphosate katika chakula na sehemu kubwa ya idadi ya watu kadri inavyowezekana , ”Alisema katika taarifa.

Mradi wa Detox unajilipia yenyewe kama jukwaa la watumiaji kuwasilisha maji yao ya kibinafsi ya kupimwa. Upimaji wa mkojo uliagizwa na Jumuiya ya Watumiaji wa Kikaboni, na moja ya malengo ni kukusanya utafiti kubaini ikiwa kula lishe ya kikaboni kuna athari yoyote kwa kiwango cha kemikali bandia katika miili ya watu.

Mapema mwezi Mei matokeo ya mtihani wa sampuli za mkojo kutoka kwa wabunge wa Bunge la Ulaya pia walionyesha glyphosate katika mifumo yao.

Monsanto na wanasayansi wanaoongoza wa kilimo wanasema glyphosate ni kati ya dawa salama kabisa kwenye soko, na ni muhimu kwa uzalishaji thabiti wa chakula. Wanaelekeza kwa miongo kadhaa ya masomo ya usalama na idhini ya udhibiti ulimwenguni kote. Wanasema hata kama mabaki ya glyphosate yamo kwenye chakula, maji na maji ya mwili, sio hatari.

Msaada wa hoja hiyo ulikuja wiki iliyopita kutoka kwa jopo la wanasayansi la Umoja wa Mataifa ambao walitangaza kuwa uhakiki kamili wa fasihi ya kisayansi iliweka wazi kuwa glyphosate ilikuwa labda sio kansa kwa wanadamu. Lakini kupatikana ilikuwa haraka pilika kama chafu kwa sababu mwenyekiti wa jopo, Alan Boobis, pia husaidia kuendesha Taasisi ya Sayansi ya Maisha ya Kimataifa (ILSI), ambayo imepokea zaidi ya $ 500,000 kutoka Monsanto na michango mingine mikubwa kutoka kwa maslahi ya ziada ya kilimo.

Kelele juu ya glyphosate haionyeshi dalili ya kurahisisha. Mwezi ujao, kikundi cha watumiaji Mama kwa Amerika inazindua "Ziara ya Kitaifa ya Sumu Bure" ili kuipitia nchi nzima kutetea kurudisha nyuma glyphosate na kemikali zingine zinazoonekana kuwa hatari.

Kwa kweli, glyphosate, ambayo hutumiwa katika mamia ya bidhaa za dawa za kuulia wadudu ulimwenguni, ni moja tu ya kemikali nyingi zilizoenea katika mazingira ya leo. Inaonekana kwamba kila mahali tunapogeuka, kemikali zenye wasiwasi zinapatikana katika usambazaji wetu wa chakula, maji yetu, hewa yetu, na ardhi yetu. Uhamasishaji wa watumiaji juu ya glyphosate huja wakati watumiaji wanazidi kudai habari zaidi na udhibiti mkali juu ya mambo mengi ya jinsi chakula chao kinazalishwa.

Wale walio nyuma ya Mradi wa Detox wana ajenda, kama vile vikundi vingi vinashinikiza vizuizi vya udhibiti, na wale wanaounga mkono matumizi ya glyphosate. Lakini wasiwasi juu ya athari ya glyphosate kwa afya ya binadamu na mazingira haiwezi kufutwa.

Kwenye moja ya kurasa zake za wavuti, Monsanto hutumia kaulimbiu "Hatuwezi Kuwa na Majibu Yote Lakini Tunaendelea Kutafuta."

Vikundi vya watumiaji wanaoshinikiza upimaji zaidi na udhibiti zaidi wa glyphosate wanasema kitu kimoja.

Makala hii awali imeonekana Huffington Post. Unataka chakula zaidi cha mawazo? Jisajili kwa Jarida la USRTK.

Carey Gillam ni mwanahabari wa zamani wa zamani wa Reuters na sasa mkurugenzi wa utafiti wa Haki ya Kujua ya Amerika, kikundi cha utafiti wa tasnia ya chakula.  Fuata Carey Gillam kwenye Twitter: www.twitter.com/careygillam